C3ZONE
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Go down
nhi_nhoc kynl
nhi_nhoc kynl
Cộng tác viên
Cộng tác viên
Danh tiếng : 34

Một câu hỏi đơn giản Empty Một câu hỏi đơn giản

20/6/2010, 3:26 pm
Một câu hỏi đơn giản Ap_20100109020948625

Có lần, tôi đọc được rằng một trong những thành phố lớn của nước Mỹ có quy định cấm “đi bộ lang thang, vu vơ, không có mục đích rõ ràng, lảng vảng, loanh quanh, chậm chạp, tiêu phí thời gian chẳng làm gì cả, trì hoãn, tha thẩn, di chuyển chậm chạp”.

Bạn không thể biết là tôi đã cảm thấy khó chịu thế nào đâu. Bởi tại sao lại cấm những điều đó? Một số trong những ngày tươi đẹp nhất của tôi được dành để làm chính những điều như thế mà.

Nhưng, thật ra thì tôi cũng không muốn cả cuộc sống của mình được miêu tả về cơ bản là “không có mục đích rõ ràng… chậm chạp, tiêu phí thời gian chẳng làm gì cả, trì hoãn…”, và nói chung là đi lang thang.

Nhưng mặt khác, tôi cũng không muốn coi mỗi ngày đều là quá nghiêm trọng. Thỉnh thoảng, có một ngày gần như không làm gì cả là điều hoàn toàn tốt.

Vấn đề của tôi là tôi thường rất bận rộn. Tôi đặt thời gian biểu sít sao và làm việc nhiều giờ liên tiếp. Tôi có kế hoạch cho mỗi ngày và lập các danh sách.

Nhưng sẽ thật sai lầm nếu tin rằng, chỉ vì tôi đang làm rất nhiều việc, thì nhất thiết là tôi đang làm những việc đúng. Hay những việc TỐT NHẤT. Ít nhất, nếu tôi bận, thì tôi cũng muốn mình bận vì những điều thực sự có ý nghĩa chứ.

Nhà bình luận tin tức Dan Rather từng tự hỏi mình một câu quan trọng nhiều lần trong ngày. Phần lớn nhờ vào câu hỏi duy nhất này, mà ông ấy trở thành một trong những phóng viên hàng đầu của nước Mỹ.

Rather viết câu hỏi đó lên ba mẩu giấy. Ông để một mẩu giấy trong ví tiền, một trong túi áo, và một trên bàn làm việc. Câu hỏi quan trọng mà ông liên tục tự hỏi mình là “Điều mà anh đang làm bây giờ có giúp cho việc truyền thông không?”

Nếu câu trả lời là có, thì ông ấy sẽ tiếp tục làm công việc đó, dự án hay ý tưởng đó. Nếu câu trả lời là không, thì ông ấy ngừng những gì mình đang làm và dành thời gian, nỗ lực của mình vào việc khác.

Ông đã sớm nhận ra rằng nếu ông không tập trung thời gian của mình vào công việc xứng đáng, thì cuối cùng ông sẽ phải làm một công việc nơi ông không được trọng dụng và cũng không được thỏa mãn.

Một câu hỏi đơn giản Ap_20100109020428318

Sẽ thế nào nếu bạn cũng tự hỏi mình một câu quan trọng, vài lần mỗi ngày?

Câu hỏi của bạn có thể liên quan tới việc học tập, công việc, hay có thể một lĩnh vực khác trong cuộc sống mà bạn đang thấy là quan trọng nhất với mình, như gia đình, tình yêu, sự phát triển cá nhân, tinh thần…

Bạn có thể tự hỏi mình rằng việc mình đang làm có đang giúp bạn thành công trong lĩnh vực bạn muốn hay không. Hay liệu việc bạn đang làm có giúp bạn trở thành một nhân viên tốt hơn, một người con tốt hơn hoặc một con người tốt hơn không. Bạn tự quyết định. Vấn đề là một câu hỏi đơn giản có thể làm thay đổi cuộc sống của bạn.

Hãy thử viết câu hỏi mà bạn chọn lên những mảnh giấy nhỏ, hay trên mặt sau một tấm danh thiếp. Mang theo nó bên mình. Dán trước bàn làm việc. Hoặc đính nó vào một nơi nào đó dễ thấy. Và rồi đọc nó vài lần mỗi ngày. Câu hỏi duy nhất đó sẽ giúp bạn chọn những hoạt động có đóng góp vào thành công của bạn. Và nếu bạn bận rộn, ít nhất, bạn cũng sẽ bận rộn vì làm những điều đúng – những điều có ý nghĩa với bạn.

Và rồi, nếu bạn quyết định thỉnh thoảng dành một ngày để đi bộ lang thang, vu vơ, không có mục đích rõ ràng, lảng vảng, loanh quanh, chậm chạp, tiêu phí thời gian chẳng làm gì cả, trì hoãn, tha thẩn, di chuyển chậm chạp, thì tại sao lại không?

Thời gian nghỉ ngơi có thể cũng sẽ khiến bạn trở nên tốt hơn để làm những điều đúng cho mình.

Một câu hỏi đơn giản Ap_20100608082426899