C3ZONE
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Go down
Việt K
Việt K
Trùm Forum
 Trùm Forum
Danh tiếng : 1490
http://www.c3zone.net

Tumblelog - Điều mà thế giới đang hướng đến Empty Tumblelog - Điều mà thế giới đang hướng đến

23/7/2008, 4:23 pm
Không cầu kỳ, rườm rà và lỉnh kỉnh các phụ tùng cùng các chức năng thừa thãi như một blog thông thường, tumblelog hướng đến sự đơn giản mà tiện dụng. Nó giống như một cuốn sổ tay ghi chép mà bạn mang theo mình để ghi ngay những gì bạn cần ghi lại…

Tumblelog là dạng đơn giản của blog. Với một số người, mục đích sử dụng blog của họ là lưu lại và/hoặc chia sẻ những thông tin hữu ích mà mình tìm thấy trên web, và tumblelog phù hợp với họ hơn là một blog *chính thống*. Nội dung tumblelog chỉ thuộc một trong các dạng đã định sẵn, ví dụ như các trích dẫn, đường link, ảnh, video clip, nhạc. Giữa chủ nhân tumblelog và người đọc tumblelog không có sự tương tác - không comment, không feedback. Tuy thế, tumblelog thường vẫn hỗ trợ RSS như một blog thông thường. Make everything as simple as possible, but not simpler.
BÀI VIẾT NÀY XIN GIỚI THIỆU ĐẾN CÁC MEM B34R 2 DỊCH VỤ TUMBLOG PHỔ DỤNG NHẤT
(Việt K)

[*] Số 1 : Tumblr.
Tumblelog - Điều mà thế giới đang hướng đến Tumblr

Tumblelog là một xu thế thực hiện blog mới, đang thu hút rất nhiều người trên thế giới cũng như tại Việt Nam hưởng ứng. Khái niệm Tumblelog được đặt ra vào năm 2005 và nhanh chóng được những người, vốn có nhu cầu lưu trữ và chia sẻ những thông tin hữu ích mà họ tìm thấy trên web, chấp nhận bởi Tumblelog là một dạng đơn giản của Blog, không cầu kỳ, không rườm rà và lỉnh khỉnh các phụ kiện (Widgets) đi kèm cùng những chức năng thừa thãi như một Blog thông thường. Cái mà Tumblelog hướng đến là vẻ đẹp của sự đơn giản và tiện dụng. Không thể phủ nhận Blog rất tuyệt nhưng có vẻ nó được xây dựng chỉ để phù hợp cho những bài viết dài và công phu. Một blog nghiêm túc đòi hỏi bạn phải dành ra vài giờ, thậm chí vài ngày cho một Entry tâm huyết còn khi Tumblelog, bạn chỉ mất chưa đến 30 giây. Nếu bạn đã nhàm chán với kiểu Blogging truyền thống, phải ngồi hàng giờ đồng hồ, chắt lọc từng câu chữ thì Tumblelog là sự lựa chọn mới mẻ và phù hợp. So sánh Tumblelog với Blog chẳng khác đọ giữa tin nhắn SMS với Email. Tiện lợi và đơn giản, Tumblelog giống như một quyển sổ tay ghi chép mà bạn sẽ mang theo mình.
Đại diện của Tumblelog là dịch vụ miễn phí tại Tumblr.com. Quá trình đăng kí tạo Tumblelog mới chỉ mất vỏn vẹn 5 giây do bạn không phải kích hoạt hay khai báo thông tin phiền phức như các dịch vụ tạo Blog thông thường. Bất cứ lúc nào bạn tìm được thứ gì đó hay ho như một câu danh ngôn thú vị, một bức ảnh đẹp, một đoạn clip ấn tượng, một bài hát yêu thích, một liên kết hay, nội dung đoạn chat cùng bạn bè, những mẫu chuyện vụn vặt hay những suy nghĩ và ý tưởng bất chợt thoáng qua chẳng hạn…, bạn chỉ việc tô chọn nội dung cần gửi, nhấp vào Bookmarklet “Share on Tumblr” trên trình duyệt web, để lại ý kiến của bạn, bấm nút submit là xong. Tumblr sẽ giúp bạn ghi lại nhanh những gì bạn cảm thấy hứng thú. Một số chức năng đáng lưu ý của dịch vụ Tumblr:
+ Tumblr không có danh sách bạn bè, bởi nếu một người quan tâm đến bạn, họ có thể theo dõi Tumblelog của bạn mà không cần xin phép và ngược lại.
+ Thậm chí Tumblr cũng chẳng cần đến hệ thống comment (bình luận) mà thay vào đó là chức năng reblog để trích dẫn lại bài viết trên tumblelog của người khác và thêm vào đó ý kiến của bạn.
+ Tumblr không hỗ trợ phân chia bài viết theo phân mục hay đánh dấu bằng từ khóa. Bạn không cần phải suy nghĩ xem một mẫu tin thuộc về một phân mục hoặc chủ đề gì, chỉ đơn giản là viết và gửi thôi.
Tự động phân biệt định dạng nội dung: bạn chọn một đoạn văn và nhấn vào liên kết tạo Tumblr, dịch vụ sẽ biết rằng bạn đang muốn trích dẫn đoạn văn đó và tự động chép đoạn văn đó vào cửa sổ biên tập. Nó cũng sẽ tự động copy hình ảnh nếu bạn muốn ghi lại một hình ảnh, hoặc video từ YouTube (hoặc bất kỳ dịch vụ video nào khác) nếu bạn đang ở trên trang YouTube.
+ Hỗ trợ chức năng RSS để người khác có thể dễ dàng theo dõi Tumblelog của bạn.
+ Mặc định, khi tạo một tumblelog mới trên Tumblr, nếu bạn không cấp phép thì tumblelog của bạn sẽ không bao giờ xuất hiện trên các bộ máy tìm kiếm bởi vì Tumblelog là của riêng chủ nhân nó và những người quan tâm đến.
+ Chức năng Group độc đáo của Tumblr cho phép bạn mời người thân, bạn bè và đồng nghiệp cùng quản lý, chia sẻ và cùng viết chung một Tumblelog.
+ Tumblelog của bạn có địa chỉ dạng *.tumblr.com, nhưng bạn có thể thay bằng tên miền riêng của bạn.
+ Kho giao diện cung cấp sẵn của Tumblr tuy khá nghèo nàn nhưng bạn hoàn toàn có thể tự thiết kế riêng cho mình nếu biết HTML và CSS. Ngoài ra, Lượng giao diện dành cho Tumlr được chia sẻ trên mạng khá nhiều, bạn có thể tìm thấy nhiều giao diện ưng ý tại website chuyên cung cấp Theme cho Tumblr - tumblrthemes.com và tumblize.com và … Google.com.
Để giao lưu với các đồng đạo tumbloger Việt hãy ghé vào đây : http://vn.tumblr.com
Tumblelog - Điều mà thế giới đang hướng đến Clip_image0024_thumb
LBVMVT số 262

[*] Số 2 Twitter

Tumblelog - Điều mà thế giới đang hướng đến Twitter_logo

Twitter là 1 mạng xã hội dạng Micro-blogging, dịch vụ này cho phép bạn phát đi những tin nhắn ngắn tối đa là 140 kí tự tới bạn bè của bạn hay còn gọi là “followers” (thuật ngữ này dùng riêng cho Twitter). Tin nhắn gửi đến Twitter được đẩy lên trang chủ của bạn và tới tất cả những người bạn đăng nhập để nhận tin nhắn này, do đó thông điệp sẽ cùng lúc được đưa tới nhiều người.

Lợi thế của Twitter blog là nó dễ dàng cập nhật hơn blog trên mạng, và do đó cho phép bạn có thể chia sẻ những vấn đề, suy nghĩ… của mình ngay lập tức. Twitter ra đời vào năm 2006, và hiện có nhiều đối thủ như Pownce, Jaiku và Tumblr, 1 dịch vụ blog giống như Twitter đang được khá nhiều người dùng với nhưng tính năng chia sẽ tốt hơn, hỗ trợ Media.

Tumblelog - Điều mà thế giới đang hướng đến Pownce
Tại Twitter, thông điệp được đưa ra rất ngắn gọn và điều này thật sự cuốn hút người dùng, những ai cùng follow lẫn nhau trong mạng xã hội này. Twitter thật sự là 1 dịch vụ hữu ích cho bạn bè, gia đình và đồng nghiệp trong việc giao tiếp và kết nối với nhau 1 cách nhanh chóng trên Internet.

Giao diện chính của Twitter (đang ở chế độ Home)

Tumblelog - Điều mà thế giới đang hướng đến Giao_dien_chinh-4

Giao diện chính của bạn tại Twitter rất dễ nhìn. Mình sẽ giới thiệu sơ qua :
+ Recent: Tất cả những Tweet của bạn hay friend của bạn đều được xuất hiện tại khu vực này. Những tin cũ hơn sẽ được lưu trữ tại Archive. Bạn có thể click vào tên hay hình ảnh của ai đó để đọc được tất cả các tin mà họ post lên Twitter, xem các favourites và bạn bè của họ hay gởi cho họ 1 tin nhắn (gọi là Nudge). Bạn còn có thể click vào link RSS để subscibe tất cả các tweet bạn bè mình.

Tumblelog - Điều mà thế giới đang hướng đến Bang_chinh

+ Badges: Bạn có thể sử dụng 1 đoạn mã được Twitter cung cấp sẵn để nhúng vào blog hay trang web của mình. Bạn có thể tùy chỉnh màu của Badges để phù hợp hơn với màu sắc blog hay site của bạn. Nó sẽ tự động cập nhật tin mới mà bạn vừa post lên Twitter.
+ Trashcan (biểu tượng hình thùng rác): Nếu như bạn vừa post 1 tin nhắn lên Twitter nhưng sau đó không thích sự có mặt của chúng nữa thì có thể click vào biểu tượng thùng rác (gọi là Trashcan) để xóa chúng.
+ Favotire: đánh dấu những tweet ưa thích .
+ Archive: những tin nhắn cũ của mình được lưu lại tại đây.
+ Everyone: đây là nơi bạn có thể xem được tất cả các Tweet của mọi người
+ Stats: bảng liệt kê các danh sách

Tumblelog - Điều mà thế giới đang hướng đến Stats

+ Following: những người bạn đang follow :

Tumblelog - Điều mà thế giới đang hướng đến Following

*Bonus :
Các tiện ích hay dùng cho Twitter:

+ TwitterFox:[/url] đây là add-on dùng cho Firefox, tương thích với FF 3 bản mới nhất. Đây là tiện ích rất hữu dụng và tiện lợi cho bạn. Bạn có thể nhập và xem trực tiếp các tin nhắn tại Twitter mà không cần phải mở trang web này. Sau khi cài đặt sẽ xuất hiện 1 logo ở dưới, nhấp vào sẽ hiện ra 1 bảng ở góc bên phải với giao diện và màu sắc tương tự như trên Twitter. Sau đó thì bạn có thể dễ dàng viết những gì mình thích vào đây để chia sẽ với mọi người, những ai cùng follow lẫn nhau

Tumblelog - Điều mà thế giới đang hướng đến TwitterFox-1

Tiện ích tương tự: Twitbin >> tải tại đây

+ Twippera: add-on của trình duyệt Opera. Tiện ích này có giao diện và tính năng gần giống với TwitterFox

+ Brabblr: với Brabblr bạn có thể post các tin nhắn của mình lên các mạng dịch vụ micro-blogging nổi tiếng nhất bây giờ như Twitter, Pownce, Jaiku, Tumblr, Jabber, Frazr.